Lớp Liên thông Y học cổ truyền khóa 2013-2017 - Đại học Y dược Tp.HCM
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Đề thực tập Tâm Thần

Go down

Đề thực tập Tâm Thần Empty Đề thực tập Tâm Thần

Bài gửi by Thư Trang 18/10/2015, 10:16

Câu 1: định danh triệu chứng (2 điểm)
1a) bệnh nhân khăng khăng cho là
Ai đó đang cố tình hại tôi bằng cách rút hết ý nghĩ trong đầu tôi

1b) bệnh nhân nói
Tôi nghe tiếng ai đó hăm tôi là nếu tôi không làm theo lời họ họ nói sẽ hại cả nhà tôi

1c) ghi nhận
Bệnh nhân nói rất nhanh, liên tục, không thể hiểu rõ bệnh nhân muốn nói gì vì cứ nói nửa chừng bệnh nhân lại chuyển sang chủ đề khác

1d) bệnh nhân cầm một miếng vải, liên tục xếp vải làm tư rồi lại giũ ra

Câu 2: sử dụng câu phản hồi và câu hỏi (khác nhau) để ứng xử trong các tình huống (2 điểm)
2a) nhức đầu lắm, suốt ngày các người cứ lải nhải bên tai tôi

2b) bạn bè chỉ toàn nói xấu mình, chả ai tốt cả, nên tôi ko chơi với ai

2c) Mỗi lần tôi suy nghĩ đến thi cử là thấy mệt

Câu 3: Ca lâm sàng:
BN nam 22 tuổi, tỉnh X, nhập viện vì lý do đánh người khác. 5 tháng trước: mất ngủ, đi lại trong nhà, nói chuyện 1 mình. BN cho rằng cậu ruột bỏ bùa vào nước uống, nhằm mục đích chia rẽ vợ chồng BN, vì ông ta thích vợ BN, do đó sau khi cậu BN đến thăm, BN thường đổ hết nước trong nhà đi. BN cũng cho rằng đồng nghiệp lừa lấy hết tiền trong thẻ ATM của mình. BN bỏ việc, ăn uống thất thường, ko theo giờ giấc, có lúc bỏ bữa, ít giao tiếp với gia đình, hay bỏ nhà đi lang thang ngoài đường, đến nhà họ hàng và nói những điều khó hiểu nên họ hàng ko thích và đuổi về. Người cho đã cố đưa bn đi khám bệnh nhưng bn bỏ chạy, lang thang đến 3 ngày sau mới về nhà. Cách nhập viện 1 ngày, bn nói nhiều hơn, nói suốt đêm ko ngủ, sáng ra bỏ chạy khỏi nhà 1 lúc sau tự về, chửi bới càng lúc càng nhiều đánh người thân, người nhà đưa đến nhập viện

BS ghi nhận bn quần áo xộc xệch, ko sạch sẽ, tỏ vẻ đề phòng bất cứ ai đến gần và tỏ thái độ cáu kỉnh với người nhà. BN thỉnh thoảng tỏ vẻ như lắng nghe điều gì, cười 1 mình và lẩm bẩm 1 mình nhưng khi đc hỏi bn trả lời: "Không có gì, bạn tôi đang bảo tôi ra khỏi đây". Ko ghi nhận các giai đoạn khí sắc trước đây. 4 năm trước bn bị TNGT, ngoài ra ko ghi nhận bệnh lý gì khác

3a. Định danh triệu chứng (2 điểm)
3b. Các chẩn đoán có thể có ở bn này (2 điểm)
3c. Biện luận và chẩn đoán xác định (2 điểm)
Thư Trang
Thư Trang
Admin

https://ltyhct13.forumvi.com

- Similar topics